Nhằm tạo không khí vui tươi lành mạnh, xây dựng tinh thần đoàn kết, giao lưu học hỏi lẫn nhau, qua đó góp phần đẩy mạnh phong trào thể dục thể thao ngày càng sâu rộng trong hội người cao tuổi trên địa bàn xã với phương châm “ Sống lâu – sống khỏe – sống có ích” đồng thời chào mừng kỉ niệm 44 năm ngày giải phóng Miền Nam thống nhất đất nước ( 30/4/1975 – 30/4/2019) và ngày Quốc tế lao động ngày 1/5. Giải được tổ chức vào ngày 18.4.2019 tại hội trường UBND xã Hòa Phước.
Giải đấu thu hút các kỳ thủ đến từ 10 đội cờ tướng của 10 thôn trên địa bàn xã, với hình thức thi đấu theo hệ Thụy Sỹ 5 ván tính điểm. Giải đã tổ chức thi đấu chặt chẽ, có chất lượng tốt, có tính cạnh tranh cao. Tham dự giải hầu hết là các kỳ thủ chất lượng.
Sau một ngày thi đấu sôi nổi và quyết liệt, giải đã tìm ra các kỳ thủ xuất sắc nhất ở các thôn để vinh danh, kết quả như sau: Giải nhất thôn Trà Kiểm, giải nhì và giải ba thuộc về thôn Giáng Nam 2, đồng thời các đơn vị tham gia nhận giải khuyến khích kèm một phần quà của Ban tổ chức.
( Tin: Quang Cần – Ảnh: Văn Đức)